cá độ online

cá độ online - Không còn là bệnh đặc biệt nguy hiểm, người mắc COVID-19 phải thanh toán những khoản gì?

Sự kiện: Tin tức COVID-19

Bộ Y tế vừa có hướng dẫn thanh toán chi phí điều trị cho người bệnh mắc COVID-19 và chế độ chính sách cho người tham gia chống dịch COVID-19.

Theo đó, trong văn bản gửi các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ; Ủy ban nhân dân các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương, Bộ Y tế cho biết ngày 19/10/2023, Bộ Y tế đã có Quyết định về việc điều chỉnh bệnh viêm đường hô hấp cấp do chủng mới của virus Corona gây ra (COVID-19) từ bệnh truyền nhiễm nhóm A sang bệnh truyền nhiễm nhóm B của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm.

Quyết định nêu rõ, từ 20/10/2023, bệnh COVID-19 không còn là bệnh truyền nhiễm nhóm A mà chuyển sang nhóm B của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm. Theo đó, các hoạt động phòng, chống dịch COVID-19 được thực hiện theo quy định của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm nhóm B.

(Ảnh minh họa).

(Ảnh minh họa).

Việc thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh và tiền ăn, sinh hoạt phí đối với người bệnh COVID-19 thực hiện chia theo mốc thời gian trước ngày 20/10/2023 và vào viện đến ngày 20/10/2023, ra viện sau ngày 20/10/2023.

Để đảm bảo sự đồng bộ trong việc thực hiện các chính sách, biện pháp phòng, chống dịch, Bộ Y tế đề nghị UBND các tỉnh, thành, y tế các bộ, ngành, cơ sở y tế thực hiện một số nội dung sau:

Thứ nhất về việc thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh và tiền ăn, sinh hoạt phí đối với người bệnh COVID-19 kể từ ngày 20/10:

- Người có thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) thanh toán theo quy định của pháp luật về BHYT, người không có thẻ BHYT tự thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quy định.

- Chi phí tiền ăn, sinh hoạt phí thực hiện theo quy định của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm nhóm B.

Thứ hai, đối với người bệnh vào viện đến ngày 20/10 và ra viện sau ngày 20/10:

- Chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với người bệnh Covid-19 trước ngày 20/10 thực hiện theo quy định tại Điều 7 Nghị định số 29 ngày 29/4/2022 của Chính phủ.

- Chi phí tiền ăn, sinh hoạt phí đối với người bệnh Covid-19 kể từ ngày 20/10 thực hiện theo quy định của Luật Phòng, chống bệnh truyền nhiễm nhóm B.

Thứ ba, kể từ ngày 20/10, các chế độ chính sách cho người tham gia phòng, chống dịch COVID-19 thuộc nhóm B được thực hiện theo Quyết định 73/2011/QĐ-TTg ngày 28/12/2011 về việc quy định một số chế độ phụ cấp đặc thù đối với công chức, viên chức, người lao động trong các cơ sở y tế công lập và chế độ phụ cấp chống dịch.

Bộ Y tế đề nghị các đơn vị chủ động phối hợp rà soát các nguồn lực đã được mua sắm, đầu tư và căn cứ vào hướng dẫn chuyên môn y tế để xây dựng nhu cầu và bảo đảm kinh phí khám bệnh, chữa bệnh và giám sát dịch bệnh khi dịch COVID-19 chuyển từ bệnh truyền nhiễm nhóm A sang nhóm B.

Liên quan đến vấn đề chi phí điều trị COVID-19 khi chuyền COVID-19 từ nhóm A sang B, Thứ trưởng Bộ Y tế Nguyễn Thị Liên Hương cho biết, khi chuyển từ nhóm A sang nhóm B, "sẽ không điều trị miễn phí mà người dân có thẻ BHYT sẽ được thanh toán theo quy định của BHYT".

Nguồn: [Link nguồn]

Từ 20/10, COVID-19 chính thức thành bệnh truyền nhiễm nhóm B

Tại Quyết định số 3896/QĐ-BYT do PGS.TS Nguyễn Thị Liên Hương - Thứ trưởng Bộ Y tế ký ban hành ngày 19/10, từ 20/10, COVID-19 không còn là bệnh truyền nhiễm nhóm A mà chuyển sang...

Chia sẻ
Gửi góp ý
Theo DIỆU ANH ([Tên nguồn])
Tin tức COVID-19 Xem thêm
Báo lỗi nội dung
GÓP Ý GIAO DIỆN
cá độ online Sơ đồ trang web

1234